dịch vụ thành lập công ty

Lương tháng 13 tức là mức thưởng tết cuối năm mà người lao động nhân được có bị đánh thuế vào thuế Thu nhập cá nhân không. Bài viết dưới đây sẽ giải đáp câu hỏi này

Lương tháng 13 là gì? Có phải chịu thuế TNCN không?

Mức tiền thưởng tết mà người lao động nhận được được gọi là lương tháng 13.

Tại điểm a khoản 2 Điều 3 Luật Thuế Thuế thu nhập cá nhân 2007 (sửa đổi, bổ sung 2012) quy định tiền lương, tiền công và các khoản có tính chất tiền lương, tiền công là thu nhập chịu thuế.

Như vậy, thưởng Tết, lương tháng 13 là khoản thu nhập phải chịu thuế thu nhập cá nhân.

Cách tính thuế TNCN cho thưởng Tết, lương tháng 13

Công thức tính thuế TNCN:

Thu nhập chịu thuế  =  Tổng thu nhập - Các khoản miễn thuế

Thu nhập tính thuế  =  Thu nhập chịu thuế - Các khoản giảm trừ

Thuế TNCN phải nộp = Thu nhập tính thuế x Thuế suất

Các bước tính thuế TNCN:

Bước 1: Tính tổng thu nhập

Bước 2: Xác định các khoản được miễn thuế TNCN

Bước 3: Tính thu nhập chịu thuế theo công thức (1)

Bước 4: Xác định các khoản giảm trừ

Bước 5: Tính thu nhập tính thuế theo công thức (2)

Bước 6: Tính thuế TNCN phải nộp theo công thức (3)

Thuế suất tính thuế TNCN tính theo bậc thu nhập, mỗi bậc có một mức thuế suất tương ứng (được quy định rõ tại khoản 2 Điều 7 và Phụ lục 01/PL-TNCN Thông tư 111/2013/TT-BTC).

Lương tháng 13 có tính thuế TNCN không

Các bài viết mới

Các tin cũ hơn



Hỗ trợ trực tuyến

0972 868 960

Ms Việt


HÃY LIKE PAGE HỮU ÍCH

HÃY LIKE PAGE HỮU ÍCH

Số lượt xem

Đang online78
Tổng xem840964

0982.686.028